หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (แนะนำสินค้า) วิทยุสื่อสาร CB เครื่องแดง ยี่ห้อต่างๆ  (อ่าน 17530 ครั้ง)
หนึ่ง ท่องไพร
ผู้ดูแลระบบเว็บไซด์ไทยอาร์วี
Administrator
Hero Member

ผู้ก่อตั้งชมรมไทยอาร์วี (Thairv Club)

onedesign_th@hotmail.com
« เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:16:17 PM »

สำหรับสมาชิกที่จะเดินทางไปเกาะช้าง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ ว.ได้ที่ไหน ลองดูรุ่น ดูราคานะครับ ผมแนะนำมาในรุ่น และยี่ห้อที่ไม่แพงมากนะครับ

ขอแนะนำเพิ่มเติมควรซื้อวอลชาร์จ สำหรับเสียบกับที่จุดบุหรี่ด้วยนะครับ จะได้ใช้งานได้ตลอดการเดินทาง สิ่งนี้จำเป็นมากครับ..

รหัสสินค้า : e-2452
SPENDER E-2452
ประเภท : วิทยุสื่อสารCB
ยี่ห้อ : SPENDER

1990.00 บาท

รายละเอียดสินค้า :

เครื่องเล็ก น้ำหนักเบา พกพาสบาย

*****รุ่นนี้ได้รับการยกเว้น ใบอนุญาต*****

- จำนวนช่องใช้งาน 80 ช่อง
พร้อมด้วย ช่องโทน 50 ช่อง
และ ช่องดิจิตอล อีก 214 ช่อง
- ใช้งานได้ต่อเนื่องด้วย แบตเตอรี่ Li-ion 1200mAh
- จอแสดงผล เลือกใช้งานได้ 2 ระบบ
โชว์เป็น Channel หรือ โชว์เป็น Frequency
- Ring Tone Private Melody ระบบเสียงเรียก ส่วนตัว
ดังเฉพาะ เครื่องรุ่นเดียวกัน ไม่รบกวน วิทยุเครื่องอื่น
- สามารถ Memory ช่องใช้งานประจำได้

พร้อมอุปกรณ์ครบชุด

ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาชัก, แบตเตอรี 1200 mAh. 1 ก้อน, คลิปหลัง, ที่ชาร์จแบต, Small Talk, คู่มือ

แหล่งซื้อ อมรสื่อสาร บ้านหม้อครับ ลิ้ง http://www.amornhamradio.com/contact.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2012 11:23:42 PM โดย หนึ่ง ท่องไพร » บันทึกการเข้า

บางครั้ง เรามองหาสิ่งที่ขาด.. จนพลาดสิ่งที่มี.... และบางครั้งก็เฝ้าหาสิ่งที่ดี.. จนทำให้ "สิ่งที่มี" นั้นหายไป !!!
Hero Member

ผู้ก่อตั้งชมรมไทยอาร์วี (Thairv Club)

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:23:11 PM »

อีกรุ่นครับ

รหัสสินค้า : sp-t2
SPEEDER SP-T2
ประเภท : วิทยุสื่อสารCB
ยี่ห้อ : SPEEDER

1990.00 บาท

รายละเอียดสินค้า :

-วิทยุ ประชาชน ความถี่ 245 Mhz
-รุ่นสุดยอดประหยัด กำลังส่ง 5 วัตต์
-ฟังวิทยุ FM ได้
-Code of DCS 50 Group of CTCSS
-Battery LI_ION 1200 mAh
-Duplex Function
-S-Meter Bar
-VOX Function
-Memory Mode, Auto Power.
-ROGER FUNTION
-FM RADIO (87.5 - 108.00 MHz)

แหล่งซื้อ อมรสื่อสาร บ้านหม้อครับ ลิ้ง http://www.amornhamradio.com/contact.php

บางครั้ง เรามองหาสิ่งที่ขาด.. จนพลาดสิ่งที่มี.... และบางครั้งก็เฝ้าหาสิ่งที่ดี.. จนทำให้ "สิ่งที่มี" นั้นหายไป !!!
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:28:56 PM »

ข้อมูลสินค้า รหัสสินค้า E280

ราคา ปกติ 2,700.00 ฿ ลดเหลือ 2,650.00 ฿

อุปกรณ์ครบชุด 
-    ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด, แบตเตอรี 1 ก้อน, แท่นชาร์จ,  คลิปหลัง, ซองหนัง, คู่มือใช้งาน

Frequency 245.00 - 246.00 MHz
    Operating mode Simplex or Semi-duplex

FEATURES:

• 199 Channels
    • FM Radiogram Receiver Function
    • CTCSS / DCS
    • Mini size with 5W output
    • 1300 mAh Li-ion battery
    • Wide / Narrow channel spacing
    • Squelch level selectable
    • Cable clone
    • PC programmable
    • LCD display
    • Scan function
    • Keyboard lock function
    • Adjust power Hi / Lo
    • Reverse Frequency Function
    • Frequency steps ( 5k, 10k, 12.5k, 20k, 25k, 30k, 50k ) available
    • VOX function
    • Emergency calling
    • Alarm calling
    • Channel name setting
    • Channel store / delete
    • Group select
    • Voice prompting ( Optional )

สถานที่ บริษัท ริชเวฟ คอมมูนิเคชั่น จำกัด  ลิ้ง http://www.richwave.net/index.php?mo=59&action=page&id=401171

Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:32:01 PM »

ข้อมูลสินค้า รหัสสินค้า S500

ราคา ปกติ 2,900.00 ฿ ลดเหลือ 2,800.00 ฿

อุปกรณ์ครบชุด 
-    ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด, แบตเตอรี 1 ก้อน, แท่นชาร์จ, คลิปหลัง, ซองหนัง, คู่มือใช้งาน

ความถี่ 245.000-245.9875 MHz.

กำลังส่ง Hi 5 watts / Low 1 watt.

50 CTCSS & 104 DCS

มีระบบป้องกันการดักฟัง ( Scrambler )

มีวิทยุ FM Radio 88-108 MHz.

ตั้งช่องเมมโมรี่ได้ 128 ช่อง

แบตเตอรี Li-ion 1300 mAh.

สถานที่ บริษัท ริชเวฟ คอมมูนิเคชั่น จำกัด  ลิ้ง http://www.richwave.net/index.php?mo=59&action=page&id=401171

Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:34:51 PM »

โค๊ต ว.

champ_300
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:35:04 PM »

http://bluetiger.tarad.com/product-th-867799-วิทยุสื่อสารเอกชน+(เครื่องแดง).html
ร้านนี้เลยครับ รุ่นนี้ผมซื้อ 2500 บาท ส่งถึงบ้านเลยครับ
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 11:43:37 PM »

เอกสารที่ใช้ในการขออนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสารกับ กทช.

1)  เมื่อซื้อวิทยุแล้วจะต้องขอใบอนุญาตใช้วิทยุสื่อสาร

การขออนุญาตจากกรมไปรษณีย์โทรเลข เรียกว่า “ใบอนุญาต” ซึ่งค่าใบอนุญาตเครื่องละ 535 บาท (รวมภาษี 7%) ใช้ได้ตลอดอายุของเครื่อง เอกสารที่ใช้ในการ

ขออนุญาต  มีดังนี้

เอกสารประกอบการขอใบอนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสาร

กรณีเป็นบุคคลธรรมดา เอกสารที่ต้องใช้ดังนี้

1)  สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน    พร้อมลงชื่อ 1 ใบ
    2)  สำเนาทะเบียนบ้าน  พร้อมลงชื่อ 1 ใบ (ด้านที่มีบ้านเลขที่ และชื่อผู้ซื้อเครื่อง)
    3)  กรอกแบบฟอร์มคำร้อง ฉก. 2 (กทช.)  จำนวน 1 ฉบับ
    4)  ลงชื่อช่องผู้มอบอำนาจ (หนังสือมอบอำนาจ)
         ในกรณีให้บุคคลหรือร้านค้าดำเนินการให้ พร้อมติดอากรแสตมป์ 10 บาท
    5)  แจ้งหมายเลข ป.ท. วิทยุสื่อสาร (หมายเลขที่มีสัญลักษณ์รูปครุฑ)
    6)  ค่าใบอนุญาต 535 บาท/ต่อเครื่อง

กรณีเป็นบริษัทฯ/นิติบุคคล เอกสารที่ต้องใช้ดังนี้

1)   ถ่ายหนังสือรับรองจดทะเบียนนิติบุคคล พร้อมลงชื่อ
          และประทับตราสำคัญ (ทุกหน้าเอกสาร)
    2)   ถ่ายสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนผู้จัดการ/หรือผู้มีอำนาจพร้อมลงชื่อ 1 ใบ
    3)   ใบมอบอำนาจ (พร้อมประทับตราและเซ็นต์รับรอง ติดอากรแสตมป์ 10 บาท)
          (ในกรณีให้ร้านค้าหรือบุคคลดำเนินการแทน)
    4)   กรอกแบบฟอร์มคำร้อง ฉก. 2 (กทช.)  จำนวน 1 ฉบับ
    5)   แจ้งหมายเลข ป.ท. วิทยุสื่อสาร (หมายเลขที่มีสัญลักษณ์รูปครุฑ)
    6)   ค่าใบอนุญาต 535 บาท/ต่อเครื่อง

หมายเหตุ

กรณีซื้อวิทยุสื่อสาร CB 245 มากกว่า 1 เครื่องขึ้นไป ใช้เอกสารเพียง 1 ชุดเท่านั้น (ทั้งบุคคลธรรมดา และนิติบุคคล)

เอกสารที่ต้องใช้ประกอบการขอใบอนุญาตตั้งสถานี

เอกสารที่ต้องใช้ดังนี้

1)  สำเนาทะเบียนบ้าน
      2)  สำเนาบัตรประชาชน
      3)  ใบมอบอำนาจพร้อมติดอาการแสตมป์ 10 บาท
      4)  หนังสือรับรองบริษัท (กรณีเป็นนิติบุคคล)
      5)  ค่าใบอนุญาต 1,070 บาทต่อเครื่อง
      6)  แผนผังตำแหน่งที่ตั้งเครื่องวิทยุสื่อสาร

หากต้องการตั้งเสาสูง   ติดสายอากาศเพื่อให้ส่งได้ไกลหรือติดสายอากาศรถยนต์

จะต้องขอใบอนุญาตจากกรมไปรษณีย์โทรเลข เรียกว่า     “ ใบอนุญาตตั้งสถานี ”ค่าใบอนุญาต 1,000 บาท ต่อ 1 บ้านหรือ รถ 1 คันใช้ได้จนกว่าจะเปลี่ยนรถ หรือย้ายบ้าน
ซึ่งต้องขออนุญาตใหม่ ส่วนหลักฐานในการขอใบอนุญาต คือ สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนรถ หรือสำเนาทะเบียนบ้านและแผนที่บ้านคร่าวๆ ถ้าชื่อในทะเบียนบ้านหรือทะเบียนรถไม่ใช่ของผู้ขอจะต้องมีใบยินยอมจากผู้ที่มีชื่อเป็นเจ้าของ

- การทำผิดกฎหมายวิทยุสื่อสารมีโทษปรับสูงสุดไม่เกิน 100,000 บาทหรือจำคุก 5 ปี หรือทั้งปรับทั้งจำ

วิทยุเครื่องแดงขาดใบอนุญาตปรับ 1 แสนบาท

จากข้อมูลของสำนักงานกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ นับจากเดือนกันยายน 2548 ย้อนกลับไป 5 ปี มียอดนำเข้าของเครื่องวิทยุสื่อสาร กว่า 6 แสนเครื่อง แต่มียอดการขาย
ขอใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุสื่อสารเพียงประมาณ 1 แสนเครื่องเท่านั้น

นายประทีป สังข์เที้ยม   พนักงานปฏิบัติงานขั้นสูง สำนักงาน กทช.จึงฝากเตือนนักวิทยุภาคประชาชนที่ใช้เครื่องแดง CB245 ว่าให้มาขอใบอนุญาตมีใช้ จาก กทช. หรือให้ร้านค้าเป็นตัวแทนดำเนินการได้ ซึ่ง เครื่องวิทยุใดๆ นั้น      เนื่องจากการใช้วิทยุสื่อสารโดยไม่มีใบอนุญาตนั้น มีความผิดพลาดตามมาตรา 23 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1 แสนบาทหรือจำคุกไม่เกินห้าปีหรือทั้งจำทั้งปรับตามพ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498จึงอยากจะขอเตือนผู้ใช้วิทยุสื่อสารประชาชน CB245 ในขณะนี้หากท่านไม่มีใบอนุญาตมีใช้ให้มาขออนุญาตที่ กทช. ทำ ทำให้ถูกต้องถูกกฎหมายดีกว่าถูกจับปรับมันไม่คุ้ม”หรือให้ร้านค้าที่ท่านซื้อสินค้าเป็นผู้ดำเนินการให้ก็ได้

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012 11:12:39 PM »

http://bluetiger.tarad.com/product-th-867799-วิทยุสื่อสารเอกชน+(เครื่องแดง).html
ร้านนี้เลยครับ รุ่นนี้ผมซื้อ 2500 บาท ส่งถึงบ้านเลยครับ

คุณลุงแว่น มี ว.แดงยังครับ ถ้าสนใจให้ป๋าสั่งมาให้ก่อนได้นะครับ แล้วไปรับที่บ้านป๋า วันเดินทาง จะได้พูดคุยสนุกสนานตลอดการเดินทาง Grin

unclewan
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 06:39:09 AM »

ไม่ทราบว่า ทางร้านทำใบอนุญาตให้ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่รบกวนเฮียสุชิน ผมตกลงซื้อครับ จะไปรับของและจ่ายเงินค่าเครื่องและค่าใบอนุญาตที่บ้านเฮียสุชินครับ
champ_300
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 07:45:23 AM »

เดี๋ยวเช้านี้จะจัดการให้ครับ  แต่ถ้าเป็นไปได้ขอให้คุณลุงส่งสำเนาบัตรประชาขนมาให้หน่อยก็จะดีนะตครับ 02 -  8925912 ครับ
champ_300
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 08:40:56 AM »

คุณ ลุงครับเมื่อกี้นี้ผมได้สั่ง ว . แดง STANDARD S-500ไปให้คุณ ลุงเรียบร้อยแล้วนะครับ  ยังคงเป็นราคาเดิมคือ 2500 บาท และค่าจดทะเบียนอีก 500 บาทครับ  เดี๋ยวเค้าจะนำมาส่งให้ครับ  ขอให้คุณ ลุงส่งเอกสารสำเนาบัตรให้ผมด่วนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2012 08:43:41 AM โดย PAPA_CHAMP » บันทึกการเข้า
unclewan
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 09:29:23 AM »

ผมได้แฟกส์สำเนาบัตรประชาชนไปให้แล้วครับ ตอนประมาณ 9 โมงเช้า ไม่ทราบว่าได้รับแล้วยังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2012 12:40:50 PM โดย หนึ่ง ท่องไพร » บันทึกการเข้า
unclewan
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 09:29:59 AM »

ขอบคุณครับ
chai_crossbreed
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 10:48:54 AM »

ไม่ทราบว่า ทางร้านทำใบอนุญาตให้ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่รบกวนเฮียสุชิน ผมตกลงซื้อครับ จะไปรับของและจ่ายเงินค่าเครื่องและค่าใบอนุญาตที่บ้านเฮียสุชินครับ
เดี๋ยวเช้านี้จะจัดการให้ครับ  แต่ถ้าเป็นไปได้ขอให้คุณลุงส่งสำเนาบัตรประชาขนมาให้หน่อยก็จะดีนะตครับ 02 -  8925912 ครับ
คุณ ลุงครับเมื่อกี้นี้ผมได้สั่ง ว . แดง STANDARD S-500ไปให้คุณ ลุงเรียบร้อยแล้วนะครับ  ยังคงเป็นราคาเดิมคือ 2500 บาท และค่าจดทะเบียนอีก 500 บาทครับ  เดี๋ยวเค้าจะนำมาส่งให้ครับ  ขอให้คุณ ลุงส่งเอกสารสำเนาบัตรให้ผมด่วนเลยครับ
ผมได้แฟกส์สำเนาบัตรประชาชนไปให้แล้วครับ ตอนประมาณ 9 โมงเช้า ไม่ทราบว่าได้รับแล้วยังครับ
ขอบคุณครับ
คำพูดทุกคำพูดที่ป๋ากับคุณลุงแว่นคุยกัน นานๆจะได้เห็นกันนะครับ เรื่องคนสูงวัยช่วยเหลือเอื้ออาทรกัน ในเวปนี้มีทุกเพศทุกวัย สามารถพูดคุยกันได้ทุกเรื่อง ไรพอช่วยกันได้ก็ช่วยกัน เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ฉลอง ฉลอง ฉลอง
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 12:41:32 PM »

ผมว่าคุณส่งอีเมลล์ไปให้ที่ร้านเลยจะสะดวกกว่านะครับ ชัดด้วย

หรือทางนี้ สามารถแนบไฟล์ได้ http://bluetiger.tarad.com/payment.template.php?lang=th&headername=%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%8A%E0%B9%8D%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99&headername=

champ_300
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 01:58:23 PM »

ว.แดง ของคุณ ลุงแว่นส่งมาถึงผมเรียบร้อยแล้วครับ  เวลา 13.40 น. ครับ
unclewan
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 02:15:46 PM »

ผมได้ส่งแฟกส์ใบสำมะโนครัวไปที่บ้านของเฮียสุชินเรียบร้อยแล้วครับ เวลาประมาณ 13.40 น. ขอบคุณครับ
unclewan
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012 03:03:25 PM »

ถึงคุณหนึ่ง
เนื่องจากระบบไฟรถผมยังไม่เรียบร้อยดี ผมคิดว่า จะไม่เอาตู้เย็นไปด้วยครับ วันที่ 1 มิ.ย. ผมจะไปรอคุณหนึ่งที่ถนนเพชรเกษมตรงเลยทางแยกเข้าชะอำ ไว้โทรศัพท์นัดแนะกันอีกครั้งครับ
unclewan
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012 06:53:22 AM »

ผมได้แฟกส์ใบทะเบียนบ้านไปให้เมื่อวานนี้ ไม่ทราบว่าได้รับหรือไม่ และยังสามารถทำใบอนุญาตได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
champ_300
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012 08:44:12 AM »

ผมได้แฟกส์ใบทะเบียนบ้านไปให้เมื่อวานนี้ ไม่ทราบว่าได้รับหรือไม่ และยังสามารถทำใบอนุญาตได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
เรื่องใบอณุญาติเดี๋ยววันนี้ผมจะลองติดต่อให้ครับ  พอดีเมื่อวานที่คุณ ลุงส่งเอกสารให้ผมเค้าเอาเครื่อมาส่งก่อนแล้วครับ  เอกสารจึงยังอยู่ที่ผมครับ  แต่ผมต้องบอกคุณ ลุงก่อนนะครับว่า  วันนี้เราแจ้งขอมันก็ออกไม่ทันวันไปเกาะช้างนะครับ  เพราะร้านนี้เค้าส่งไปทำทีนึงมากๆ  ทำครั้งละเป็นร้อยๆใบเลยครับ  น่าจะประมาณ 1 เดือนอะครับ  แต่ผมเคยพูดเร่งเค้าแล้วเค้าก็บอกว่าจะดูให้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์