หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการนอนในรถ  (อ่าน 420 ครั้ง)
kknatom
*

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2017 09:56:09 AM »

สอบถามการนอนในรถครับ

ผมได้ข่าวว่าการนอนในรถแล้ว สตาร์ทรถทิ้งไว้แล้วมีการเสียชีวิตในรถเป็นประจำ(สาเหตุการตาย คือ ควันจากรถเข้าห้องโดยสาร หรือ ขาดออกซิเจน)

คำถามครับ
1.ถ้ารถปิดสนิท นอนเปิดแอร์ในรถ ไฟฟ้าได้จากอินเวอร์เตอร์จ่ายให้เครื่องปรับอากาศ แล้วห้องโดยสารจะขาดออกซืเจนใหมครับ

2.ถ้าใช้เครื่องปั่นไฟ ควันของเครื่องปั่นไฟจะทำให้คนนอนเสียชีวิตแบบเดียวกับ สตาร์ทรถเปิดแอร์นอนไหมครับ

ปล.ผมเป็นคนขี้ร้อน
ปล2.อยากทำรถเผื่อไว้นอนตอนกลางวันที่ไหนซักที่

ขอบคุณครับ
หนึ่ง ท่องไพร
ผู้ดูแลระบบเว็บไซด์ไทยอาร์วี
Administrator
Hero Member

ผู้ก่อตั้งชมรมไทยอาร์วี (Thairv Club)

onedesign_th@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2017 07:43:20 PM »

สอบถามการนอนในรถครับ

ผมได้ข่าวว่าการนอนในรถแล้ว สตาร์ทรถทิ้งไว้แล้วมีการเสียชีวิตในรถเป็นประจำ(สาเหตุการตาย คือ ควันจากรถเข้าห้องโดยสาร หรือ ขาดออกซิเจน)

คำถามครับ
1.ถ้ารถปิดสนิท นอนเปิดแอร์ในรถ ไฟฟ้าได้จากอินเวอร์เตอร์จ่ายให้เครื่องปรับอากาศ แล้วห้องโดยสารจะขาดออกซืเจนใหมครับ

2.ถ้าใช้เครื่องปั่นไฟ ควันของเครื่องปั่นไฟจะทำให้คนนอนเสียชีวิตแบบเดียวกับ สตาร์ทรถเปิดแอร์นอนไหมครับ

ปล.ผมเป็นคนขี้ร้อน
ปล2.อยากทำรถเผื่อไว้นอนตอนกลางวันที่ไหนซักที่

ขอบคุณครับ

- เลิกคิดเรื่องจอดรถสตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ครับ ไม่เหมาะกับการใช้รถบ้าน หากนอนในที่เค้าจัดให้นอนเช่นจุดกางเต็น จะรบกวนคนอื่นเขา และควันจะเหม็น ไปรบกวนคนอื่นเค้า...

- เครื่องปั่นไฟก็เช่นกัน ไม่ค่อยมีใครนิยมใช้ รบกวนคนอื่นเค้าเช่นกัน ยกเว้นไปนอนในป่า อยู่คันเดียว

- จะใช้รถบ้านจริงๆ ต้องหัดนอนพัดลมให้ได้ หรือมีเป้าหมายที่นอนมีที่เสียบไฟจริงๆ ครับ

บางครั้ง เรามองหาสิ่งที่ขาด.. จนพลาดสิ่งที่มี.... และบางครั้งก็เฝ้าหาสิ่งที่ดี.. จนทำให้ "สิ่งที่มี" นั้นหายไป !!!
rmeng5588
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2017 04:51:25 AM »

ตอบต่อจากพี่หนึ่ง.......
ถ้าจะปั่นไฟเปิดแอร์นอนในเวลากลางวัน ก็น่าจะได้นะคับ แต่พอถึงเวลามืดก็ปิดเครื่องปั่นไฟซะจะได้ไม่รบกวนคนอื่นคับ
ส่วนถ้าอยากเปิดแอร์นอนในเวลากลางคืนจะทำยังไงถ้าไม่มีจุดให้ต่อไฟ......ก็คงต้องหาแหล่งสำรองไฟเยอะๆ เช่นแบตเตอรี่หลายๆๆๆๆลูก
หรือไม่ก็แบตลิเที่ยม เปิดแอร์กันข้ามคืนได้เลย แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาแบตที่แพงเช่น แบตลิเที่ยม1ชุด7แสนบาท เปิดแอร์นอนได้24ชั่วโมง
ก็เลือกเอาตามกะเป๋าตังค์นะคับ ส่วนตัวผม เวลาไปเที่ยวที่ไหนถ้าเจอที่เสียบไฟก็เสียบเปิดแอร์ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เปิดแอร์คับ
เพราะตามอุทยานต่างๆพอเกิน3ทุ่ม ก็แย่งผ้าห่มกันแล้ว อากาศเย็นสดชื่นถึงกับหนาวคับ.......คงได้เจอกันคับ

* 1499291594134.jpg (43.83 KB, 800x600 - ดู 238 ครั้ง.)

* 1499291579985.jpg (184.53 KB, 1477x1108 - ดู 238 ครั้ง.)

* 1499291560065.jpg (64.79 KB, 800x1066 - ดู 238 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2017 04:54:27 AM โดย rmeng5588 » บันทึกการเข้า
kknatom
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2017 07:30:44 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

คือตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัด แฟนผมต้องเข้าไปอบรมใน กทม บ่อยๆ
ผมจึงคิดว่าหารถตู้เก่าๆสักคัน ทำเป็นรถบ้าน ไว้นอนกลางวันหรือนอนเล่นๆ

เพราะทุกวันนี้ ต้องไปหาที่สิงสถิตตามห้าง หรือ ร้านอาหารฟาสฟู้ด มันต้องรอเป็นวันๆเช้าจดเย็น เวลาไปตามร้านนั่งนานก็เกรงใจเขาเลยต้องเสียตังบ่อยๆ เข้าร้านนี้ออกร้านนู้น

แล้วเอาไว้เผื่อไปเที่ยวตามป่า ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2017 10:24:10 PM โดย kknatom » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์